Chủ đề Hot

Canon R8 II và R6 II: Khác biệt nằm ở đâu?

Canon EOS R8 Mark II là mẫu Full-frame mới được Canon giới thiệu vào tháng 9/2026, trong khi Canon R6 II đã có mặt từ trước với định vị cao hơn trong hệ thống EOS R.

Điều thú vị là hai máy có khá nhiều điểm chung: cảm biến Full-frame 24.2MP, bộ xử lý DIGIC X, quay 4K 60p oversampled từ 6K và tốc độ màn trập điện tử lên tới 40fps.

Tuy nhiên, khi đi sâu vào trải nghiệm sử dụng, R6 II vẫn có nhiều lợi thế đáng chú ý, đặc biệt ở EVF, IBIS, hai khe thẻ, thân máy và khả năng vận hành chuyên nghiệp. Trong khi đó, R8 II tập trung mạnh vào sự gọn nhẹ, IBIS và các tính năng mới dành cho người dùng phổ thông, creator và du lịch.


1. Cảm biến: Hai máy gần như cùng nền tảng

Cả R8 II và R6 II đều sử dụng:

  • Cảm biến Full-frame CMOS

  • Độ phân giải khoảng 24.2MP

  • Bộ xử lý DIGIC X

  • Ngàm Canon RF

Vì vậy, nếu chỉ nhìn vào độ phân giải và kích thước cảm biến, hai máy không tạo ra khoảng cách lớn. R6 II có cảm biến 24.2MP, trong khi R8 II cũng sử dụng cảm biến Full-frame 24.2MP. Điều này cũng có nghĩa là người mua không nên kỳ vọng R8 II sẽ tạo ra một bước nhảy lớn về độ phân giải ảnh chỉ vì đây là model mới hơn.

Sự khác biệt thực tế nằm nhiều hơn ở thân máy, chống rung, kính ngắm, bộ nhớ và khả năng vận hành.


2. Chống rung IBIS: R6 II vẫn có lợi thế về mức công bố

Đây là một điểm quan trọng vì cả hai máy đều có chống rung trong thân máy.

Canon R8 II



R8 II sử dụng IBIS 5 trục, với khả năng chống rung phối hợp được Canon công bố lên tới: 7.5 stop ở trung tâm / 7.0 stop ở ngoại vi trong điều kiện thử nghiệm CIPA cụ thể của Canon.


Canon R6 II



R6 II cũng có IBIS 5 trục, với khả năng chống rung phối hợp lên tới 8 stop khi kết hợp với một số ống kính RF có IS. Ngoài ra máy còn có Movie Digital IS cho video.

Như vậy, trên thông số công bố:

R6 II: tối đa 8 stop

R8 II: tối đa 7.5 stop ở trung tâm

Khoảng cách không lớn, nhưng R6 II vẫn có mức công bố cao hơn một chút. Trong thực tế, cả hai đều có lợi thế lớn khi chụp handheld trong điều kiện thiếu sáng hoặc quay video cầm tay.


3. Kính ngắm EVF: R6 II có ưu thế rõ ràng

Đây là một trong những khác biệt dễ nhận thấy nhất.

R8 II

  • EVF OLED

  • 0.39 inch

  • Khoảng 2.36 triệu điểm

  • Độ phóng đại khoảng 0.70x

R6 II

  • EVF OLED

  • 0.5 inch

  • Khoảng 3.69 triệu điểm

  • Độ phóng đại khoảng 0.76x

  • Tần số làm tươi lên tới 120fps

Canon trang bị cho R6 II một kính ngắm lớn và có độ phân giải cao hơn đáng kể.

Điều này đặc biệt hữu ích khi:

  • Chụp ngoài trời nắng

  • Chụp thể thao

  • Chụp động vật

  • Theo dõi chủ thể chuyển động

  • Chụp trong thời gian dài qua EVF

Nếu bạn thường xuyên sử dụng kính ngắm thay vì màn hình LCD, sự khác biệt này đáng chú ý hơn nhiều so với con số megapixel.


4. Màn hình phía sau

Hai máy đều sử dụng màn hình: 3.0 inch – khoảng 1.62 triệu điểm – cảm ứng – vari-angle. Vì vậy, ở riêng độ phân giải LCD phía sau, hai máy khá tương đồng. Canon R8 II có màn hình vari-angle với khả năng xoay linh hoạt, phù hợp cho:

  • Vlog

  • Quay video

  • Chụp góc thấp

  • Chụp góc cao

  • Selfie

Máy ảnh Canon R6 II cũng có màn hình vari-angle tương tự.


5. Tốc độ chụp: Cả hai đều rất nhanh

Nếu chỉ nhìn vào tốc độ tối đa, hai máy đều đạt: 40fps với màn trập điện tử. Đây là tốc độ rất cao đối với một máy Full-frame 24MP. Nhưng cách hai máy hỗ trợ chụp khoảnh khắc nhanh có một số khác biệt.

Máy ảnh R8 II

Canon bổ sung Pre-continuous shooting, cho phép ghi tối đa 20 khung hình trước khi nhấn hoàn toàn nút chụp trong chế độ phù hợp. Máy cũng có tốc độ tối đa 6fps với màn trập điện tử màn trập trước.

Máy ảnh R6 II

R6 II có tốc độ:

  • Khoảng 12fps với màn trập cơ

  • Khoảng 40fps với màn trập điện tử

  • RAW Burst lên tới khoảng 30fps

  • Pre-shooting trong RAW Burst

Canon công bố R6 II có khả năng ghi trước khoảng thời điểm chụp trong RAW Burst, giúp bắt những khoảnh khắc khó đoán. Vì vậy, cả hai đều phù hợp với chủ thể chuyển động nhanh, nhưng R6 II cung cấp nhiều lựa chọn chụp tốc độ cao hơn.


6. Lấy nét tự động

Cả hai đều thuộc hệ thống Dual Pixel CMOS AF của Canon và hỗ trợ tracking chủ thể.

R8 II sử dụng Dual Pixel CMOS AF II, với khả năng tracking 100% vùng ảnh và nhận diện người, động vật, phương tiện. Canon cũng cho biết khả năng tracking của R8 II được cải thiện so với R8 và có thêm Register People Priority.

R6 II cũng có Dual Pixel CMOS AF với khả năng nhận diện và tracking chủ thể trên toàn vùng ảnh; Canon công bố tối đa 1.053 vùng AF tự động lựa chọn và tới 4.897 vị trí AF có thể lựa chọn cho ảnh tĩnh.

Điểm đáng chú ý là R8 II không phải một chiếc máy có hệ thống AF yếu hơn chỉ vì thân máy nhỏ hơn. Trong thực tế, cả hai đều hướng tới khả năng tracking chủ thể rất mạnh.


7. Quay video: Hai máy đều rất mạnh

Đây là một trong những điểm thú vị nhất của cuộc so sánh.

Canon R8 II

Canon công bố:

  • 6K oversampled 4K 60p không crop

  • Full HD 180p không crop

  • Canon Log 3

  • Slow & Fast Movie

  • Mic 3.5mm

  • Headphone 3.5mm

  • Movie Digital IS

  • IBIS

Canon đặc biệt nhấn mạnh khả năng quay 4K 60p oversampled từ 6K mà không crop.

Canon R6 II

R6 II cũng hỗ trợ:

  • 6K oversampled 4K 60p không crop

  • Full HD high frame rate

  • Canon Log 3

  • Movie Digital IS

  • IBIS

  • Microphone input

  • Headphone output

Canon cũng xác nhận R6 II có khả năng quay 4K 60p không crop bằng cách oversampling từ vùng 6K của cảm biến. Như vậy, nếu chỉ nhìn vào 4K 60p, hai máy rất gần nhau. Sự khác biệt lớn hơn nằm ở khả năng vận hành, thân máy và hệ thống lưu trữ.


8. Khe thẻ nhớ: R6 II có lợi thế rất lớn

Đây là điểm mà người làm việc nghiêm túc với ảnh và video nên đặc biệt chú ý.

  • R8 II: 1 khe SD UHS-II
  • R6 II: 2 khe SD UHS-II

Canon xác nhận R6 II có hai khe SD và hỗ trợ ghi đồng thời, cho phép tạo bản sao lưu trong quá trình chụp.

Với người chụp:

  • Đám cưới

  • Sự kiện

  • Công việc thương mại

  • Chụp dịch vụ

  • Video quan trọng

hai khe thẻ có thể mang lại sự an tâm lớn hơn vì có thể sử dụng một thẻ làm bản sao lưu. Đây là tính năng mà R8 II không có.


9. EVF và thao tác: R6 II thiên về người chụp chuyên sâu hơn

Ngoài EVF lớn hơn, R6 II có hệ thống điều khiển và thân máy lớn hơn.

R6 II có:

  • Multi-controller

  • Thân máy lớn hơn

  • EVF 3.69 triệu điểm

  • Hai khe SD

  • Hỗ trợ battery grip BG-R10

  • Hệ thống điều khiển hướng đến việc sử dụng chuyên sâu

Trong khi R8 II được Canon định hướng mạnh vào tính cơ động, trọng lượng thấp và thiết kế travel-friendly. Canon gọi đây là mẫu EOS có IBIS nhẹ nhất của hãng tại thời điểm công bố.


10. Kích thước và trọng lượng

Đây là một trong những ưu điểm lớn nhất của R8 II.

Canon R8 II

131.4 × 90.0 × 79.7mm

546g gồm pin và một thẻ SD.

Canon R6 II

138 × 98.4 × 88.4mm

680g gồm pin và thẻ SD.

Như vậy:

R8 II nhẹ hơn khoảng 134g.

Ngoài ra, R8 II cũng nhỏ hơn đáng kể.

Khi kết hợp với một ống kính nhỏ gọn, sự khác biệt này có thể trở nên khá rõ khi:

  • Đi du lịch

  • Đi bộ cả ngày

  • Chụp đường phố

  • Quay vlog

  • Mang theo nhiều thiết bị


11. Pin

Hai máy sử dụng hai hệ pin khác nhau.

R8 II: LP-E17

R6 II: LP-E6NH

R6 II sử dụng viên pin lớn hơn, phù hợp với thân máy lớn và hệ thống vận hành chuyên sâu hơn.

R8 II đổi lại lợi thế về kích thước và trọng lượng.

Nếu ưu tiên một bộ máy thật gọn nhẹ, đây là một trong những yếu tố cần cân nhắc cùng với trọng lượng body.


12. Bảng so sánh nhanh

Thông sốCanon R8 IICanon R6 II
Cảm biếnFull-frame CMOSFull-frame CMOS
Độ phân giải24.2MP24.2MP
Bộ xử lýDIGIC XDIGIC X
IBIS5 trục, tối đa 7.5 stop*5 trục, tối đa 8 stop*
AFDual Pixel CMOS AF IIDual Pixel CMOS AF
Chụp điện tửTối đa 40fpsTối đa 40fps
Pre-continuousTối đa 20 frameRAW Burst + pre-shooting
EVF0.39", 2.36 triệu điểm0.5", 3.69 triệu điểm
LCD3", 1.62 triệu điểm, vari-angle3", 1.62 triệu điểm, vari-angle
Video6K oversampled 4K60p không crop6K oversampled 4K60p không crop
Full HD180pHigh Frame Rate
Thẻ nhớ1 × SD UHS-II2 × SD UHS-II
Wi-FiWi-Fi 6Wi-Fi + Bluetooth
PinLP-E17LP-E6NH
Kích thước131.4 × 90 × 79.7mm138 × 98.4 × 88.4mm
Trọng lượng546g680g
  • Mức chống rung tối đa phụ thuộc điều kiện đo và cách kết hợp với ống kính; Canon công bố R8 II đạt 7.5 stop ở trung tâm/7.0 stop ở ngoại vi, còn R6 II đạt tới 8 stop với Coordinated IS trong điều kiện quy định.


13. Canon R8 II phù hợp với ai?

Máy ảnh Canon R8 II tập trung mạnh vào Full-frame gọn nhẹ nhưng vẫn có nhiều công nghệ hiện đại.

Máy phù hợp với người:

  • Đi du lịch nhiều

  • Chụp đường phố

  • Chụp đời thường

  • Quay vlog

  • Làm nội dung

  • Muốn Full-frame nhưng không muốn body quá nặng

  • Cần IBIS

  • Cần 4K 60p không crop

  • Muốn AF tracking hiện đại

  • Muốn một chiếc máy dễ mang theo hàng ngày

Điểm hấp dẫn nhất của R8 II chính là việc Canon đưa IBIS vào một thân máy chỉ khoảng 546g.


14. Canon R6 II phù hợp với ai?

Máy ảnh Canon R6 II có định hướng rõ ràng hơn đối với người cần một thân máy phục vụ công việc chuyên sâu.

Máy phù hợp với:

  • Chụp cưới

  • Chụp sự kiện

  • Chụp thể thao

  • Chụp động vật

  • Chụp dịch vụ

  • Quay video cần backup dữ liệu

  • Người thường xuyên sử dụng EVF

  • Người cần hai khe thẻ

  • Người muốn thân máy lớn và nhiều không gian điều khiển hơn

Hai khe SD UHS-II là một lợi thế đáng kể nếu dữ liệu quan trọng và cần backup ngay trong lúc chụp.


15. Vậy R8 II hay R6 II?

Hai chiếc máy có cùng độ phân giải 24.2MP và cùng sử dụng nền tảng DIGIC X, vì vậy đây không phải cuộc so sánh đơn giản kiểu “máy mới thắng máy cũ”.

R8 II nổi bật ở:

  • Nhẹ hơn

  • Nhỏ gọn hơn

  • IBIS

  • AF tracking thế hệ mới

  • Pre-continuous shooting

  • Wi-Fi 6

  • Thiết kế hướng tới du lịch và creator

R6 II nổi bật ở:

  • EVF 3.69 triệu điểm

  • IBIS tối đa 8 stop theo công bố Canon

  • Hai khe SD UHS-II

  • Thân máy lớn hơn

  • Pin LP-E6NH

  • Nhiều lựa chọn chụp tốc độ cao

  • Phù hợp hơn với workflow cần backup dữ liệu

Vì vậy, R8 II tập trung nhiều hơn vào tính cơ động và công nghệ mới trong một thân máy nhẹ, còn R6 II tập trung nhiều hơn vào khả năng vận hành, kính ngắm và độ tin cậy khi làm việc với dữ liệu.

Nếu bạn đang sử dụng R6 II và chỉ quan tâm đến chất lượng ảnh cơ bản, việc chuyển sang R8 II không phải là một thay đổi lớn về cảm biến hay độ phân giải.

Ngược lại, nếu điều bạn cần là một body Full-frame nhẹ hơn nhưng vẫn muốn IBIS và các tính năng AF/chụp mới, R8 II mang đến một hướng tiếp cận rất khác.


Tóm lại

Canon R8 II: Full-frame nhẹ, gọn, hiện đại, cơ động.

Canon R6 II: Full-frame mạnh về vận hành, EVF, hai khe thẻ và workflow chuyên nghiệp.

Hai máy có chung nhiều nền tảng quan trọng, nhưng được thiết kế cho hai cách sử dụng khác nhau. Việc lựa chọn vì thế nên dựa vào trọng lượng, cách chụp, nhu cầu backup và workflow thực tế thay vì chỉ nhìn vào đời máy.

No comments